Trong hệ thống pháp luật, vấn đề về thời gian tại ngoại và việc tính vào thời gian thi hành án là một vấn đề mà nhiều người quan tâm. Vậy thời gian tại ngoại có được tính vào thời gian thi hành án hay không? Bài viết sau đây sẽ giúp bạn giải đáp.

>>> Xem thêm: Địa chỉ văn phòng công chứng làm thứ 7 chủ nhật gần nhất thực hiện sao y giấy tờ lấy ngay trong ngày.

1. Điều kiện để bảo lãnh tại ngoại thế nào?

Tại ngoại là thuật ngữ dùng để chỉ trường hợp bị can, bị cáo không bị giam giữ trong quá trình điều tra và xét xử. Bị can, bị cáo có thể được tại ngoại theo hình thức được bảo lĩnh hoặc đặt tiền để bảo đảm.

Trong đó, khoản 1 Điều 121 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 quy định bảo lĩnh là biện pháp ngăn chặn thay thế tạm giam. Dựa vào tính chất, mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi và nhân thân của bị can, bị cáo, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án có thể quyết định cho họ được bảo lĩnh.

Thời gian tại ngoại

Điều luật này cũng quy định rõ điều kiện cá nhân, cơ quan, tổ chức nhận bảo lĩnh như sau:

– Với cơ quan, tổ chức nhận bảo lĩnh: Có thể nhận bảo lĩnh cho bị can, bị cáo là người của cơ quan, tổ chức mình và phải có giấy cam đoan và có xác nhận của người đứng đầu cơ quan, tổ chức.

– Với cá nhân nhận bảo lĩnh:

  • Là người đủ 18 tuổi trở lên;
  • Nhân thân tốt, nghiêm chỉnh chấp hành pháp luật, thu nhập ổn định;
  • Có điều kiện quản lý người được bảo lĩnh
  • Phải làm giấy cam đoan có xác nhận của chính quyền xã, phường, thị trấn nơi người đó cư trú hoặc cơ quan, tổ chức nơi người đó làm việc, học tập.

Theo đó, trong giấy cam đoan, cơ quan, tổ chức, cá nhân nhận bảo lĩnh phải cam đoan không để bị can, bị cáo vi phạm các nghĩa vụ theo quy định.

>>> Xem ngay: Mua bán đất thì ai là người chịu phí dịch vụ sang tên sổ đỏ?

2. Thời gian tại ngoại có được tính vào thời gian thi hành án không?

Về vấn đề này, tại khoản 1 Điều 38 Bộ luật Hình sự 2015 quy định như sau:

Tù có thời hạn là buộc người bị kết án phải chấp hành hình phạt tại cơ sở giam giữ trong một thời hạn nhất định.

Tù có thời hạn đối với người phạm một tội có mức tối thiểu là 03 tháng và mức tối đa là 20 năm.

Thời gian tạm giữ, tạm giam được trừ vào thời hạn chấp hành hình phạt tù, cứ 01 ngày tạm giữ, tạm giam bằng 01 ngày tù.

Thời gian tại ngoại

Theo quy định trên, thời gian được trừ vào thời gian chấp hành hình phạt tù gồm thờ gian tạm giữ, tạm giam. Do đó, thời gian tại ngoại sẽ không được tính vào thời gian chấp hành hình phạt tù.

Xem thêm:  Mua bán bằng giả bị xử phạt bao nhiêu?

Cũng cần lưu ý:

– Thời hạn bảo lĩnh không được quá thời hạn điều tra, truy tố hoặc xét xử theo quy định.

– Thời hạn bảo lĩnh đối với người bị kết án phạt tù không quá thời hạn kể từ khi tuyên án cho đến thời điểm người đó đi chấp hành án phạt tù.

>>> Tìm hiểu thêm: Hướng dẫn thủ tục công chứng di chúc tại nhà theo quy định mới 2023.

3. Lưu ý gì khi đang tại ngoại chờ thi hành án?

Căn cứ khoản 3 Điều 121 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015, trong thời gian được bảo lĩnh tại ngoại chờ thi hành án, bị can, bị cáo cần lưu ý:

– Có mặt theo giấy triệu tập, trừ trường hợp vì lý do bất khả kháng hoặc do trở ngại khách quan;

– Không bỏ trốn hoặc tiếp tục phạm tội;

– Không mua chuộc, cưỡng ép, xúi giục người khác khai báo gian dối, cung cấp tài liệu sai sự thật;

– Không tiêu hủy, giả mạo chứng cứ, tài liệu, đồ vật của vụ án, tẩu tán tài sản liên quan đến vụ án;

– Không đe dọa, khống chế, trả thù người làm chứng, bị hại, người tố giác tội phạm và người thân thích của những người này.

Trường hợp bị can, bị cáo vi phạm những nội dung trên sẽ bị tạm giam. Với cơ quan, tổ chức, cá nhân nhận bảo lĩnh để bị can, bị cáo vi phạm thì tùy tính chất, mức độ vi phạm mà bị phạt tiền theo quy định.

>>> Xem thêm: Công chứng hợp đồng mua bán nhà ở đâu? Công chứng mất bao lâu?

Trên đây là bài viết giải đáp về “Thời gian tại ngoại có được tính vào thời gian thi hành án hay không?”. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Mẫu di chúc viết tay hợp pháp mới cập nhật

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Có bắt buộc phải thông báo thu hồi đất đến người dân không?

>>> Phí công chứng mua bán nhà đất chung cư mới cập nhập 2023

>>> Hướng dẫn thực hiện thủ tục công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất theo quy định mới 2023

>>> Thủ tục công chứng di chúc miệng ngoài trụ sở mới nhất 2023

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *