Visa như một bằng chứng hợp pháp cho sự tạm trú tại một quốc gia, không chỉ mang ý nghĩa pháp lý mà còn phản ánh sự tôn trọng và tuân thủ quy định của người nước ngoài. Tuy nhiên, đôi khi có thể xảy ra tình huống người nước ngoài sử dụng visa mà đã hết hạn, dẫn đến việc vi phạm pháp luật và tạo ra những hậu quả không mong muốn. Vì thế hãy cùng Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu về việc người nước ngoài dùng visa hết hạn bị phạt thế nào trong bài viết dưới

>>> Xem thêm: Di chúc theo pháp luật là gì? Công chứng di chúc theo pháp luật ở đâu?

1. Visa hết hạn bị phạt thế nào?

Visa là từ tiếng Anh của thị thực. Theo quy định của Luật nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014 (Luật Nhập cảnh) thị thực là loại giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp, cho phép người nước ngoài nhập cảnh Việt Nam.

1. Visa hết hạn bị phạt thế nào?

>>> Xem thêm: Dịch thuật lấy ngay hồ sơ xin visa của người nước ngoài ở đâu?

Còn theo Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam sửa đổi 2019,  người nước ngoài nhập cảnh không có thẻ thường trú, thẻ tạm trú còn giá trị sử dụng thì được cấp chứng nhận tạm trú tại cửa khẩu với thời hạn tạm trú cấp bằng thời hạn thị thực; trường hợp thị thực có ký hiệu DL thời hạn trên 30 ngày thì cấp tạm trú 30 ngày và được xem xét gia hạn tạm trú theo quy định tại Điều 35 của Luật này…

Như vậy, nếu visa hết hạn cũng đồng nghĩa với việc hết thời hạn tạm trú của người nước ngoài tại Việt Nam. Lúc này, người nước ngoài sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điều 17 Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Cụ thể:

– Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 02 triệu đồng đối với người nước ngoài sử dụng chứng nhận tạm trú, thẻ tạm trú, thẻ thường trú ở Việt Nam quá thời hạn từ 15 ngày trở xuống mà không được cơ quan có thẩm quyền cho phép;

– Phạt tiền từ 03- 05 triệu đồng đối với người nước ngoài sử dụng chứng nhận tạm trú, thẻ tạm trú, thẻ thường trú ở Việt Nam quá thời hạn từ 16 ngày trở lên mà không được cơ quan có thẩm quyền cho phép.

Xem thêm:  Quy trình thủ tục kiểm tra thuế tại trụ sở người nộp thuế mới nhất 2023

Ngoài ra, tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (chẳng hạn, đối tượng có thời hạn quá hạn visa dài hoặc vi phạm nhiều lần).

2. Visa hết hạn có gia hạn được không?

Theo Điều 9 Luật Nhập cảnh, thị thực hết hạn, được xem xét cấp thị thực mới. Như vậy, nếu visa (thị thực) bị hết hạn, người nước ngoài có thể yêu cầu xin cấp visa mới chứ không phải xin gia hạn.

2. Visa hết hạn có gia hạn được không?

>>> Xem thêm: Văn phòng công chứng làm việc thứ 7 và chủ nhật gần nhất, không thu phí ngoài giờ.

Căn cứ:

– Luật Nhập cảnh;

– Thông tư 04/2015/TT-BCA;

– Thông tư 31/2015/TT-BCA;

Hồ sơ gồm:- Tờ khai đề nghị cấp, bổ sung, sửa đổi thị thực và gia hạn tạm trú (mẫu NA5);

– Hộ chiếu.

Cơ quan, tổ chức, cá nhân, công dân Việt Nam và người nước ngoài cư trú hợp pháp tại Việt Nam, nộp hồ sơ tại trụ sở làm việc của Phòng Quản lý xuất nhập cảnh, Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

Cán bộ tiếp nhận hồ sơ kiểm tra tính pháp lý và nội dung hồ sơ:

+ Nếu đầy đủ, hợp lệ, thì nhận hồ sơ, in và trao giấy biên nhận, hẹn ngày trả kết quả.

+ Nếu hồ sơ chưa hợp lệ thì cán bộ tiếp nhận hồ sơ hướng dẫn người nộp bổ sung hồ sơ cho đầy đủ.

Đến ngày hẹn, mang giấy biên nhận, chứng minh nhân dân đến, nếu có kết quả cấp thì nộp lệ phí và ký nhận.

3. Phí cấp visa là bao nhiêu tiền?

Căn cứ Thông tư 25/2021/TT-BTC, phí cấp thị thực cho người nước ngoài như sau:

Số ttNội dungMức thu
1Cấp thị thực có giá trị một lần25 USD/chiếc
2Cấp thị thực có giá trị nhiều lần:
aLoại có giá trị không quá 03 tháng50 USD/chiếc
bLoại có giá trị trên 03 tháng đến 06 tháng95 USD/chiếc
cLoại có giá trị trên 06 tháng đến 12 tháng135 USD/chiếc
dLoại có giá trị trên 12 tháng đến 02 năm145 USD/chiếc
eLoại có giá trị trên 02 năm đến 05 năm155 USD/chiếc
gThị thực cấp cho người dưới 14 tuổi (không phân biệt thời hạn)25 USD/chiếc
3– Chuyển ngang giá trị thị thực, thẻ tạm trú, thời hạn tạm trú còn giá trị từ hộ chiếu cũ sang hộ chiếu mới- Chuyển ngang giá trị thị thực, thời hạn tạm trú còn giá trị từ thị thực rời cũ (đã hết chỗ đóng dấu: Kiểm chứng nhập cảnh, kiểm chứng xuất cảnh, chứng nhận tạm trú, gia hạn tạm trú) sang thị thực rời mới.5 USD/chiếc
5 USD/chiếc
4Cấp giấy miễn thị thực10 USD/giấy
5Cấp thẻ tạm trú:
aCó thời hạn không quá 02 năm145 USD/thẻ
bCó thời hạn từ trên 02 năm đến 05 năm155 USD/thẻ
cCó thời hạn từ trên 05 năm đến 10 năm165 USD/thẻ

Trên đây là bài viết giải đáp cho câu hỏi Người nước ngoài dùng visa hết hạn bị phạt thế nào? . Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Top 3 văn phòng công chứng quận Đống Đa

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Làm sao để kiểm tra sổ đỏ giả khi sau khi thực hiện cầm cố, thế chấp?

>>> Thủ tục công chứng mua bán nhà cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

>>> Thủ tục công chứng ủy quyền bán xe ô tô nhập ngoại như thế nào?

>>> Tìm hiểu thêm: Thời hiệu để người thừa kế có thể bác bỏ quyền thừa kế của người khác là bao lâu?

>>> Mách bạn: Địa chỉ hỗ trợ dịch vụ sang tên sổ đỏ uy tín, nhanh ra sổ tại Hà Nội.

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *