Trong cuộc sống hiện đại, khi các vấn đề liên quan đến bất động sản và giao dịch tài sản trở nên phức tạp hơn, việc bán đất thuộc sở hữu của hộ gia đình là một quá trình yêu cầu sự chú ý đặc biệt. Một câu hỏi thường gặp trong quá trình này là liệu tất cả thành viên của hộ gia đình cần phải có mặt và tham gia trong quá trình giao dịch bán đất hay không. Hãy đọc bài viết sau của Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ để có câu trả lời cho thắc mắc liệu “Bán đất hộ gia đình có cần tất cả thành viên phải có mặt không?”

>>> Xem thêm: Dịch vụ sang tên sổ đỏ khi mua đất hộ gia đình mất bao nhiêu tiền?

1. Bán đất hộ gia đình có cần tất cả thành viên phải có mặt không?

Khi chuyển nhượng nhà đất của hộ gia đình thì phải được người có tên trên Giấy chứng nhận hoặc người được ủy quyền ký tên. Đồng thời, người ký hợp đồng chuyển nhượng phải có sự đồng ý của các thành viên có chung quyền sử dụng đất. Nội dung này được quy định rõ tại khoản 5 Điều 14 Thông tư 02/2015/TT-BTNMT, cụ thể:

“Người có tên trên Giấy chứng nhận hoặc người được ủy quyền theo quy định của pháp luật về dân sự quy định tại Khoản 1 Điều 64 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP chỉ được thực hiện việc ký hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất khi đã được các thành viên trong hộ gia đình sử dụng đất đồng ý bằng văn bản và văn bản đó đã được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật.”.

1. Bán đất hộ gia đình có cần tất cả thành viên phải có mặt không?

>>> Chỉ bạn: Văn phòng công chứng thứ 7 chủ nhật miễn phí công chứng tại nhà cho người già

Tóm lại, khi ký hợp đồng chuyển nhượng nhà đất của hộ gia đình thì các thành viên có chung quyền sử dụng đất không nhất thiết phải có mặt mà chỉ cần có văn bản đồng ý chuyển nhượng được công chứng hoặc chứng thực để người đứng tên trên Giấy chứng nhận hoặc người được ủy quyền ký hợp đồng chuyển nhượng với bên mua.

2. Thủ tục công chứng văn bản đồng ý chuyển nhượng đất hộ gia đình

* Nơi công chứng: Tại bất kỳ Phòng/Văn phòng công chứng nào trong cả nước.

Xem thêm:  Tìm hiểu về các khoản phí khi mua chung cư

* Hồ sơ công chứng

Căn cứ Điều 40 và Điều 41 Luật Công chứng 2014, hồ sơ yêu cầu công chứng gồm:

– Dự thảo văn bản đồng ý chuyển nhượng nhà đất.

– Bản sao giấy tờ tùy thân của người yêu cầu công chứng (Chứng minh thư nhân dân hoặc Căn cước công dân).

Lưu ý: Cần thiết có thông tin về thửa đất cần chuyển nhượng như số thửa, số tờ bản đồ và thông tin về người đứng tên Giấy chứng nhận để ghi vào văn bản đồng ý chuyển nhượng.

2. Thủ tục công chứng văn bản đồng ý chuyển nhượng đất hộ gia đình

>>> Xem thêm: Công chứng văn bản phân chia di sản thừa kế có cần tất cả người hưởng thường kế đồng ý không?

* Trình tự, thủ tục công chứng

Bước 1: Tiếp nhận yêu cầu công chứng

Khi tiếp nhận yêu cầu công chứng thì công chứng viên sẽ kiểm tra hồ sơ:

– Nếu hồ sơ đầy đủ, đúng quy định thì thụ lý và ghi vào sổ công chứng.

– Nếu hồ sơ chưa đầy đủ thì yêu cầu bổ sung để hoàn thiện hồ sơ.

Bước 2: Thực hiện công chứng

– Trường hợp soạn trước văn bản đồng ý chuyển nhượng thì công chứng viên phải kiểm tra dự thảo văn bản đó.

+ Nếu đáp ứng được yêu cầu thì chuyển sang đoạn tiếp theo.

+ Nếu không đúng thì yêu cầu sửa cho đúng quy định, trường hợp người yêu cầu công chứng không sửa thì từ chối công chứng.

– Trường hợp người yêu cầu công chứng không soạn trước văn bản đồng ý chuyển nhượng thì:

+ Tổ chức công chứng soạn văn bản đồng ý chuyển nhượng theo yêu cầu của người đề nghị công chứng.

+ Người yêu cầu công chứng đọc lại toàn bộ văn bản để kiểm tra và xác nhận vào văn bản đồng ý chuyển nhượng.

+ Người yêu cầu công chứng ký vào văn bản đồng ý chuyển nhượng (ký trước mặt công chứng viên).

+ Công chứng viên yêu cầu xuất trình bản chính giấy tờ để đối chiếu.

+ Công chứng viên ghi lời chứng, ký và đóng dấu.

* Thời hạn công chứng: Không quá 02 ngày làm việc (thông thường sẽ lấy ngay).

Trên đây là bài viết giải đáp cho câu hỏi Bán đất hộ gia đình có cần tất cả thành viên phải có mặt không? . Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Phân chia di sản thừa kế là đất có nguồn gốc do ông bà để lại như thế nào?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Di chúc theo pháp luật và những điều cần biết

>>> Làm sao để kiểm tra sổ đỏ thật giả khi mua đất qua môi giới?

>>> Địa chỉ văn phòng công chứng gần nhất thực hiện sao y giấy tờ số lượng lớn, giá rẻ nhất Hà Nội.

>>> Thủ tục công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế được quy định như thế nào?

>>> Dịch vụ công chứng di chúc tại Văn phòng công chứng hết bao nhiêu tiền?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *