Ngay cả khi đã nắm được các kiến thức cơ bản về chế độ thai sản, nhiều người lao động vẫn thắc mắc: “Tiền thai sản được nhận mấy lần?” Sau đây hãy cùng chúng tôi tìm hiểu các thông tin chi tiết qua bài viết sau:

>>> Xem thêm: Văn phòng công chứng quận Bắc Từ Liêm có thực hiện các dịch vụ làm trọn gói giấy tờ nhà đất không?

1. Tiền thai sản được nhận mấy lần?

Hiện nay Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 không có quy định số lần nhận tiền thai sản mà chỉ quy định về điều kiện hưởng chế độ này.

Theo đó, tiền thai sản không bị giới hạn số lần nhận. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội chỉ cần đáp ứng đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản thì sẽ được cơ quan bảo hiểm xã hội (BHXH) thanh toán quyền lợi.

Tiền thai sản được nhận mấy lần?

Căn cứ Điều 30 Luật BHXH năm 2014, người lao động sẽ được hưởng chế độ thai sản nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

– Lao động nữ đang tham gia BHXH bắt buộc mà mang thai thì sẽ được hưởng chế độ khám thai, sẩy thai, sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý.

– Lao động nữ sinh con sẽ được thanh toán tiền thai sản nếu tích lũy đủ thời gian đóng BHXH theo quy định:

  • Trường hợp thông thường: Đã đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh con.
  • Trường hợp từng nghỉ thai yếu: Đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên và có từ đủ 03 tháng đóng BHXH trở lên trong 12 tháng trước khi sinh con.

>>> Xem thêm: Những điều kiện cần có để mở công ty dịch thuật là gì? Mở công ty dịch thuật có mất nhiều tiền không?

– Lao động nữ đang tham gia BHXH bắt buộc được hưởng chế độ thai sản khi đặt vòng tránh thai, triệt sản.

– Lao động nam đang tham gia BHXH bắt buộc được hưởng chế độ thai sản khi sản.

– Lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con sẽ được hưởng chế độ thai sản.

2. Sinh con thứ 3 có được nhận tiền thai sản?

Do Luật Bảo hiểm xã hội không giới hạn số lần nhận tiền thai sản nên người lao động sinh con thứ 3 vẫn sẽ được nhận tiền thai sản nếu đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại Điều 30 của Luật này.

Sinh con thứ 3 có được nhận tiền thai sản?

* Lao động nữ sinh con thứ 3 được nhận tiền thai sản nếu đảm bảo được điều kiện sau:

– Trường hợp thông thường: Đã đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh con.

Xem thêm:  Địa chỉ văn phòng công chứng tại Mỹ Đức Hà Nội

– Trường hợp từng nghỉ thai yếu: Đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên và có từ đủ 03 tháng đóng BHXH trở lên trong 12 tháng trước khi sinh con.

Chú ý: Lao động nữ nghỉ việc trước khi sinh con nhưng có đủ thời gian đóng bảo hiểm để hưởng chế độ thai sản thì vẫn được giải quyết chế độ.

* Lao động nam có vợ sinh con thứ 3 được nhận tiền thai sản nếu đang tham gia tham gia BHXH mà có vợ sinh con.

3. Sinh con thứ 3 được nhận bao nhiêu tiền?

Nếu đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản thì người lao động sinh con thứ 3 vẫn được nhận tiền chế độ thai sản như các lần trước bao gồm:

>>> Xem thêm: Văn phòng công chứng nào ở quận Bắc Từ Liêm công chứng thứ 7 chủ nhật ngay tại nhà?

* Lao động nữ sinh con thứ 3 được nhận số tiền gồm:

(1) Tiền trợ cấp 1 lần khi sinh con.

Căn cứ Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, tiền trợ cấp 1 lần khi sinh xon  được xác định như sau:

Tiền trợ cấp 1 lần/con sinh ra = 2 x Mức lương cơ sở

(2) Tiền trợ cấp thai sản khi nghỉ sinh.

Căn cứ Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, tiền trợ cấp thai sản của lao động nữ trong thời gian nghỉ sinh được tính như sau:

Mức hưởng=100%xMức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội 6 tháng trước khi nghỉxSố thángnghỉ

Thời gian nghỉ: Lao động nữ sinh 01 con được nghỉ 06 tháng, trường hợp sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai, cứ mỗi con sinh ra được nghỉ thêm 01 tháng.

(3) Tiền trợ cấp dưỡng sức sau sinh.

Căn cứ Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, lao động nữ sinh khi nghỉ hết thời gian thai sản và quay trở lại làm việc, nếu trong 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa hồi phục thì sẽ được tiếp tục nghỉ dưỡng sức.

Tiền chế độ dưỡng sức = 30% x Mức lương cơ sở x Số ngày nghỉ

Số ngày nghỉ do người sử dụng lao động và Ban chấp hành công đoàn cơ sở (nếu có) quyết định với thời gian từ 05 đến 10 ngày, tùy trường hợp.

* Lao động nam có vợ sinh con thứ 3 được nhận số tiền gồm:

(1) Tiền trợ cấp thai sản khi vợ sinh con.

Mức hưởng=Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 6 tháng trước khi nghỉ:24xSố ngày nghỉ

(2) Tiền trợ cấp 1 lần khi sinh con nếu người vợ không đủ điều kiện nhận.

Trợ cấp một lần/con sinh ra = 2 x Mức lương cơ sở.

Xem thêm:  Chuyển nhượng hay tặng cho tốt hơn khi sang tên sổ đỏ cho con?

Trên đây là thông tin về: “Tiền thai sản được nhận mấy lần? Sinh con lần 3 có được nhận không?” Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm các tìm kiếm liên quan:

>>> Hiện nay các văn phòng công chứng ngoài trụ sở tại nội thành Hà Nội bao gồm những văn phòng nào?

>>> Dịch vụ sang tên sổ đỏ nhanh, làm tại nhà vào thứ 7, chủ nhật thì liên hệ văn phòng công chứng nào?

>>> Dịch thuật đa ngôn ngữ là gì? Ở đâu làm dịch vụ dịch thuật đa ngôn ngữ uy tín, hiệu quả, rẻ nhất hiện nay tại Hà Nội?

>>> Công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền có mất nhiều thời gian không?

>>> Xin nghỉ không lương trước thời gian thai sản, có được không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *